โซลูชันการคำนวณแหล่งจ่ายไฟ 15 วัน:
วิธีการคำนวณเซลล์แสงอาทิตย์:
กำลังไฟฟ้าส่วนหน้าคือ 10W12V
ความจุแบตเตอรี่ :120AH
แผงโซลาร์เซลล์: 100W*2
สถานที่ติดตั้ง: เซินเจิ้น
อยู่ที่ค่าสแตนด์บายเมื่อไม่ได้เชื่อมต่อแบตเตอรี่กับคอนโทรลเลอร์และไม่มีแหล่งจ่ายไฟอื่น:
120AH*12V=1440WH*0.9 แบตเตอรี่คายประจุความลึก =1296WH/24 ชั่วโมง =54WH/10W=5.4 วัน
การผลิตไฟฟ้าจากแผงโซลาร์เซลล์: 100W*2=200W เพื่อคำนวณ หน่วยพลังงานในวันที่อากาศแจ่มใสปกติ (WH)
พลังงานแสงอาทิตย์รวมกำลังไฟ 200 วัตต์ เมฆครึ้มปกติตั้งแต่ 7:30 น. พระอาทิตย์ขึ้นถึงดวงอาทิตย์ และในตอนเย็น แดดส่องโดยตรงเป็นเวลา 2 ชั่วโมง แผงเซลล์แสงอาทิตย์ที่มีกำลังไฟฟ้าออก และอีก 6.5 ชั่วโมงไม่สามารถควบคุมพลังงานแสงอาทิตย์ได้ แผงโซลาร์เซลล์ใช้พลังงานจาก 70 เปอร์เซ็นต์ถึง 80 เปอร์เซ็นต์ 4.5 ชั่วโมงเปลี่ยนเป็นพลังงานเต็มเพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า
การชาร์จพลังงานแสงอาทิตย์และการคำนวณการใช้พลังงานในวันที่มีแดด:
1. คำนวณพลังงานแสงอาทิตย์ของวันที่มีแดด 200W คือ: 200*6.5=1300WH การใช้พลังงานส่วนหน้า 10W*24 ชั่วโมงคือ 240W และการผลิตไฟฟ้าที่เหลืออยู่ในวันนั้นคือ 1300WH-240Wh =1060WH พลังงานแสงอาทิตย์จะเติมแบตเตอรี่โดยตรงในช่วงกลางวันของวันถัดไป ทฤษฎีท้องฟ้าแจ่มใสสามารถสแตนด์บายได้ตลอดทั้งปี
การชาร์จพลังงานแสงอาทิตย์และการคำนวณการใช้พลังงานในวันที่มีเมฆมากและฝนตก:
คํานวณพลังงานของแผงโซลาร์เซลล์ 200W ในวันที่มีเมฆมากหรือฝนตก: ในวันที่มีเมฆมากหรือวันที่ฝนตกพลังงานแสงอาทิตย์ไม่สามารถเข้าถึงแผงโซลาร์เซลล์ได้โดยตรงเนื่องจากเมฆปกคลุมและการแปลงพลังงานของการผลิตไฟฟ้าจะเปลี่ยนไปซึ่งประมาณ 10-15 เปอร์เซ็นต์ของวันที่มีแดดจัด 200 วัตต์* 6.5 ชม. *12 เปอร์เซ็นต์ =156WH จากการคํานวณข้างต้นเราสามารถรับพลังงานที่เก็บไว้ในแบตเตอรี่หลังจากวันที่มีเมฆมากครั้งแรก: 1296WH บวก 156WH-240WH=1186WH จากสูตรนี้เราสามารถคํานวณได้ว่าในวันที่มีเมฆมากและวันที่ฝนตกจะมีปัญหาการขาดแคลนพลังงาน 84WH, 120AH * 12V =1440WH * 0.9 การคายประจุความลึกของแบตเตอรี่ =1296WH, 1296WH / 84WH=15.42 วันของเวลาสแตนด์บาย


